Friday, 1 April 2016

UTAFITI WA MAJI CHINI YA ARDHI, DAR TANGA VINARA UCHIMBAJI VISIMA BILA VIBALI




MIKOA ya Dar es Salaam na Arusha imeelezwa kuongoza kwa uchimbaji wa visima vya maji ya chini ya ardhi usiozingatia sheria na kanuni za sera ya maji ya mwaka 2002 ambayo pia imelalamikiwa na wadau kupitwa na wakati.

Akizungumza na wanahabari mjini Iringa jana katika mkutano uliozungumzia mradi wa utafiti wa hali ya maji chini ya ardhi, Mkurugenzi wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji anayeshughulikia rasilimali za maji, Hamza Sadick alisema baadhi ya watu katika mikoa hiyo na mingine yote nchini wamekuwa wakichimba visima bila vibali.

Alisema pamoja na sera hiyo kulalamikiwa, kwa kupitia sheria namba 11 ya mwaka 2009 ya usimamizi wa raslimali za maji kuna kanuni zinazozungumzia taratibu zinazopaswa kufuatwa ili mchakato mzima wa kutafuta na kutumia maji ya ardhini usiwe na dosari.

Alisema kwa mujibu wa sheria hiyo ni kosa kwa mtu au taasisi kuchimba maji ya ardhini bila kibali au kampuni kufanya kazi hiyo bila kuwa na leseni na kibali cha kazi hiyo.

“Nikiri kwamba kuna tatizo kubwa la kufuatilia utekelezaji wa kanuni na sheria hiyo. Udhaifu huo umewafanya baadhi ya wadau wazalishe na kutumia maji ya ardhini bila kufuata taratibu zinazotakiwa kwa mujibu wa sheria hiyo,” alisema.

Mkuu wa mradi huo wa utafiti, Profesa Japhet Kashaigili alisema ongezeko la matumizi ya maji ya chini ya ardhi nchini limechochewa kwa kiwango kikubwa na kupungua kwa maji ya juu ya ardhi kunakosababishwa na ongezeko la watu na shughuli za kibinadamu.

“Mradi huu wa utafiti utatuwezesha kujua kiasi cha maji yaliyopo ardhini, sehemu yanapoingilia, yapo kiasi gani, yanatosheleza watu kiasi gani na kwa muda gani,” alisema.

“Tusipokuwa makini, maji ya ardhini yataathiriwa na shughuli za binadamu na kuongeza mgogoro wa maji nchini. Kuna haja ya kufahamu namna visima vinavyochimbwa, vinavyojengwa na taratibu zingine zote zitakazoyafanya maji hayo yawe ni kwa matumizi endelevu,” alisema.

Utakapokamilika, Profesa Kashaigili alisema mradi huo wa miaka minne, ulioanza kutekelezwa mwaka jana, utasaidia kukuza msingi, taratibu na usimamizi shirikishi kwa njia za kisayansi ambazo rasilimali za maji ya chini ya ardhi zinaweza kutumika kwa uendelevu na hivyo kupunguza umasikini katika Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Akifungua mkutano huo, Mkuu wa Mkoa wa Iringa Amina Masenza alisema kuna changamoto kubwa sana ya mgawanyo wa maji jambo linalosababisha rasilimali hiyo isababishe migogoro katika maeneo mbalimbali nchini.

Katika hotuba yake iliyosomwa kwa niaba yake na Mku wa Wilaya ya Iringa, Richard Kasesela, RC Masenza alisema mbali na ongezeko la watu, shughuli za kibinadamu na mabadiliko ya tabianchi, kwa pamoja yamesababisha upungufu wa maji.

Reactions:

0 comments:

Post a Comment